Gaskiya mai ban sha'awa game da wayewar kai na da Babbar dama ce don ƙarin koyo game da tarihin manyan masarautu. Masu binciken kayan tarihi har yanzu suna samun kayan tarihi masu ban sha'awa waɗanda zasu ba mu damar fahimtar yadda mutanen zamanin suka rayu da wanzu.
Don haka, anan akwai mafi kyawun abubuwan ban sha'awa game da wayewar kai na da.
- Hadaya ta mutum ita ce ƙa'idar yawancin mutanen zamanin da, amma a tsakanin Mayans, Incas da Aztec, ba a yi wani biki ko ɗaya da ba su ba.
- Wayewar wayewa ta ƙasar Sin tana gaban wasu da yawa, kasancewar sun sami ƙirƙirar takarda, wasan wuta da inshora.
- Shin kun san cewa wasu tsoffin wayewa, ba Misira kawai ba, suka gina dala? A yau, yawancin dala suna cikin Mexico da Peru.
- A cikin tsohuwar Girka, yawanci ba a kashe mutane saboda manyan laifuka, amma kawai an kore su daga garin. Wannan ya faru ne saboda gaskiyar cewa a cikin irin wannan yanayi mai laifi ya yanke hukuncin mutuwa ba da daɗewa ba shi kaɗai.
- Ga mutanen zamanin da da yawa, rana ita ce mafi girman abin bauta (duba kyawawan abubuwa game da rana).
- Tsohon wayewar Mayan yana da cikakkiyar ilimin ilimin taurari da tiyata. Duk da wannan, Maya ba su da masaniya game da keken, sakamakon haka masu binciken kayan tarihi har yanzu ba su sami wani kayan tarihi da ke nuna cewa mutanen nan sun yi amfani da keken ba.
- Mafi wayewar wayewa shine na Sumerian, wanda ya wanzu a cikin shekaru 4-5 na BC. a Gabas ta Tsakiya.
- A ƙasan Tekun Bahar Rum, an gano kango na tsoffin garuruwa 200 na dā.
- Gaskiya mai ban sha'awa ita ce, a zamanin d Misira, mata da maza suna da 'yanci daidai.
- Wani wayewar kai wanda ba a sani ba wanda ya taɓa rayuwa a yankin Laos na zamani ya bar manyan tulun dutse. Masana kimiyya basu riga sun san menene ainihin dalilin su ba. Yana da kyau a lura cewa jugunan sun kai kimanin shekaru 2000.
- Shahararren dutsen dala na Masar an gina shi ta yadda ba zai yiwu a saka wuƙar wuƙa tsakanin tubalin dutse ba. A lokaci guda, Masarawa sunyi amfani da kayan aikin musamman.
- Yana da ban sha'awa cewa a cikin tsohuwar Indiya tuni a karni na 5 BC. An yi amfani da kwatancin shara a gine-ginen zama.
- Wajan wayewar Roman ya sami ci gaba sosai ta fasaha kuma ya kuma shahara da hanyoyin dutse. Wasu daga cikinsu suna aiki har yanzu.
- Aya daga cikin wayewar wayewar kai na yau da kullun shine Atlantis, duk da cewa da yawa suna ɗaukar sa almara. Yanzu masana suna kokarin tabbatar da wanzuwarsa ta hanyar binciken kasan Tekun Atlantika (duba abubuwa masu ban sha'awa game da Tekun Atlantika).
- Ofaya daga cikin mafi ƙarancin wayewar wayewar kai ya taɓa kasancewa a cikin ƙasar Habasha ta zamani. Ananan abubuwan tarihi a cikin ginshiƙai tare da mutanen da aka nuna a kansu sun tsira daga gare ta har zuwa zamaninmu.
- A cikin hamada mara rai ta Gobi, tsoffin wayewar kai sun taɓa rayuwa. Koyaya, duk gine-ginensu suna ɓoye a ƙarƙashin babban yashi.
- Dala na Cheops shine kadai ɗayan abubuwan al'ajabi bakwai na Duniya waɗanda suka wanzu har zuwa yau.