Menene VAT? Ana iya jin wannan taƙaitawar daga mutane na yau da kuma akan Talabijin. Amma ba kowa ya san abin da ake nufi da waɗannan haruffa uku ba. A cikin wannan labarin za mu gaya muku abin da VAT ke nufi da abin da zai iya zama.
Menene ma'anar VAT?
VAT na wakiltar ƙarin harajin da aka ƙara. VAT haraji ne kai tsaye, wani nau'i ne na ficewa zuwa baitul malin ƙasar wani ɓangare na ƙimar kyakkyawan, aiki ko sabis. Don haka, ga mai siye, irin wannan harajin ƙarin kari ne ga farashin kayan, jihar ta janye daga gare shi.
Lokacin siyan kowane kaya, zaka iya ganin takamaiman adadin VAT akan rajistan. Gaskiya mai ban sha'awa shine cewa ana biyan VAT ba don samfurin ƙarshe ba, amma ga kowane mahaɗan da suka halarci ƙirƙirar ta.
Misali, don siyar da tebur, da farko kuna buƙatar siyan allon, siyan kayan kwalliya, varnish, kai wa shago, da sauransu. A sakamakon haka, ana biyan ƙarin harajin da kowane ɗan takara a cikin sarkar:
- Shagon kafinta bayan siyar da katako zai canza VAT zuwa baitul (sha'awa akan banbancin farashin katako da allon).
- Masana'antar kayan daki - bayan an sayar da teburin ga shagon (kashi daga bambanci a farashin allon da kayayyakin da aka gama).
- Kamfanin kayan aiki zai aika VAT bayan sake lissafin kuɗin jigilar kaya, da sauransu.
Kowane mai sana'a na gaba yana rage adadin ƙarin harajin da aka ƙara akan kayan su ta hanyar adadin VAT da batutuwan da suka gabata suka biya. Don haka, VAT haraji ne da aka sauya zuwa baitul a duk matakan samarwa yayin da ake siyar dashi.
Yana da mahimmanci a lura cewa adadin VAT ya dogara da mahimmancin samfurin (kowace ƙasa ta yanke wa kanta shawarar abin da harajin ya kamata ya kasance akan wani ko wata samfurin). Misali, akan kayan aiki ko kayan gini, VAT na iya kaiwa 20%, yayin da adadin haraji akan kayan masarufi na iya zama rabi.
Koyaya, akwai ma'amaloli da yawa waɗanda basa ƙarƙashin VAT. Hakanan kuma, shugabancin kowace ƙasa yana yanke wa kansa shawarar abin da za a ɗora wa irin wannan harajin da abin da ba haka ba.
Kamar yadda yake a yau, VAT yana aiki a cikin ƙasashe kusan 140 (a Rasha, an gabatar da VAT a cikin 1992). Gaskiya mai ban sha'awa ita ce baitul ɗin Tarayyar Rasha ta karɓi sama da kashi ɗaya cikin uku na kuxinta daga tarin VAT. Kuma yanzu, ban da mai da gas, rabon wannan harajin a cikin kuɗaɗen shiga na kasafin kuɗi kusan 55%. Wannan ya fi rabin duk kuɗin jihar!