Menene haƙuri? Ana iya jin wannan kalmar sau da yawa daga mutane, kamar yadda ake samu a Intanet. Tabbas da yawa daga cikinku sun taɓa jin kalmomi kamar su "halayyar haƙuri" ko "ba ku da haƙuri da ni."
A cikin wannan labarin za mu gaya muku abin da wannan kalmar take nufi, da kuma a waɗanne lokuta ya kamata a yi amfani da shi.
Me ake nufi da haƙuri?
An fassara daga Latin, kalmar "haƙuri" a zahiri tana nufin "haƙuri." Haƙuri ra'ayi ne da ke nuna haƙuri ga wani ra'ayi na duniya, salon rayuwa, halaye da al'adu.
Yana da kyau a lura cewa haƙuri ba ɗaya yake da rashin damuwa ba. Hakan kuma baya nufin yarda da wani ra'ayi ko halin duniya daban, amma kawai ya ƙunshi ba wasu haƙƙin rayuwa yadda suka ga dama.
Misali, akwai wasu mutane a kusa da mu wadanda suke da akasin ra'ayi na addini, siyasa ko dabi'a, amma wannan ba yana nuna cewa basu da kyau bane kawai saboda suna da ra'ayin duniya daban.
Akasin akasin haka, haƙuri yana nufin girmamawa, yarda da fahimtar daidaitattun al'adu, gami da bayyanar da daidaikun mutane. A lokaci guda, bayyanar haƙuri ba ya nufin haƙurin rashin adalci na zamantakewa, ƙin ra'ayin mutum ko ɗora ra'ayinsa ga wasu.
Amma a nan yana da mahimmanci a raba haƙuri zuwa gaba ɗaya kuma musamman. Kuna iya haƙuri da mai laifi - wannan na sirri ne, amma ba laifin kansa ba - wannan gaba ɗaya ne.
Misali, wani mutum ne ya saci abinci domin ya ciyar da yaransa. Mutum na iya nuna nadama da fahimta (haƙuri) ga irin wannan mutumin, amma ainihin gaskiyar sata bai kamata a yi la'akari da haka ba, in ba haka ba rashin tsari zai fara a duniya.
Gaskiya mai ban sha'awa ita ce haƙuri yana bayyana kansa a fannoni daban-daban: siyasa, magani, addini, ilimin koyarwa, ilimi, ilimin halayyar ɗan adam da sauran fannoni da yawa.
Don haka, a cikin sauƙaƙan lafuzza, ana nuna haƙuri a cikin haƙuri ga mutane da kuma yarda da 'yancinsu na' yancin ra'ayinsu, al'adu, addini, da sauransu. A lokaci guda, zaku iya yarda da ra'ayoyin mutum har ma ku kalubalance su, yayin da kuke haƙuri da mutum da kansa.