Ga yawancin matafiya, hutu a cikin Kirimiya yana da alaƙa da balaguro zuwa tsaunin Ayu-Dag, wanda aka fi sani da Dutsen Dutsen. Ba wai kawai ƙirƙirar halitta ce ta musamman ba, amma har ma da mahimman kayan ajiyar kayan tarihi na gargajiya. Sunanta ya ƙunshi kalmomin Tatarci biyu na asalin Turkawa.
Ina Dutsen Ayu-Dag
Tsarin Ayu-Dag na dutsen ana ɗaukarsa abin alfahari da kudancin bakin teku na Kirimiya. Dutsen yana kewaye da Big Alushta da Big Yalta, ƙauyukan Gurzuf da Partenit. A cikin hanyar Yalta, dutsen yana dab da sanannen sansanin "Artek", wanda tsawon shekaru ya kasance muhimmiyar alama.
Ayu-Dag ya kai tsayi 570.8. Yankin yana da girman kilomita 4. Kusan kilomita 2.5 daga farfajiyar wannan tudu suna cikin Bahar Maliya. Hotunan sun nuna cewa Dutsen Bear a bayyane yake daga wurare daban-daban na gabar Bahar Maliya.
Dutsen ya samo sunan ne saboda sifa mai kama da beyar kwance. A wannan halin, "kan" dabbar dabba tana cikin nutsar da ruwan tekun, kuma "bangarorin" sun cika da dazuzzuka mai yawa.
Ta yaya Bear Mountain ya kafa
Masu binciken sun ce an kafa dutsen ne kimanin shekaru miliyan 150 da suka gabata. Wannan lokacin ya fada tsakiyar tsakiyar lokacin Jurassic. Yunƙurin ya samo asali ne daga narkakkiyar magma wacce ta fito zuwa saman duniya, sabili da haka Ayu-Dag ana ɗaukarsa tsauni ne na musamman. A sama, an rufe dutsen da yashi da yumbu.
Saboda kebantattun abubuwan samuwar da dutsen Bear, al'ada ce a dauke shi a matsayin dutsen mai aman wuta - laccolith. Yau Ayu-Dag yana da matsayi mafi girma na gidan kayan gargajiya na buɗe ido wanda yake a Tekun Kudu.
Abin da yake mai arziki a cikin tudu
Ayu-Dag ba kamar sauran tsaunuka na Kirimiya bane, wanda aka gina galibi da farar ƙasa. Dutsen ya ƙunshi duwatsu masu ƙyalƙyali (gabbro-diabase, hornfels, diabase). Hankalinta yana da yawa a albarkatun ƙasa. Tsaunin ya ƙunshi:
- pyrite;
- tourmaline;
- kayan kwalliya;
- vesuviyan;
- amethyst
Gabaɗaya, akwai kusan irin 18 na irin waɗannan ma'adanai. Dutse, wanda ke yin mafi yawan dutsen, yana da kyawawan launuka masu launuka iri-iri masu launin toka, wanda ke samun kyan gani na musamman a yayin gogewar. Yana da ban sha'awa sanin cewa an yi tsaye a kan Red Square daga gabbro-diabase. Hakanan an tsara hanyoyin ruwa na Kogin Moscow da shi kuma an yi ado da tsoffin tashoshin jirgin metro na Moscow da shi.
Floananan flora da fauna ba su da bambanci sosai. Gida ne na dawakai da yawa, bishiyoyi, barori, ɓawo, shahidai, kadangaru, macizai, masu saran itace, mujiya da sauran dabbobi. Bayani game da nau'ikan tsirrai 44 na tsaunin Ayu-Dag ana iya samunsu a shafukan Jar Littafin. Yawancin ƙaho, gandun daji, da bishiyoyi, da Jasmin suna girma a kan dutsen. Tuni a cikin Fabrairu, farin ciki na dusar ƙanƙara ya bayyana akan "baya" na dutse "bear".
Itacen dutsen itacen oak ana ɗauka tsohon mazaunin waɗannan wurare ne (wasu bishiyoyi aƙalla shekaru 800 ne, kuma diamita na kututturan na iya kaiwa mita 1.5). Hakanan, wani itace mai tsawon rai yana girma anan - pistachio mara dadi, wanda ake kira turpentine ko bishiyar turare.
Tarihin tarihi
A kan yankin Dutsen Dutsen, an sami wuraren tarihi masu yawa, waɗanda wuraren rusassun wuraren bautar arna, da kayan aikin ƙira na da, wuraren binnewa na Kiristoci na farko, ragowar gine-ginen zamanin da. Godiya ga irin waɗannan abubuwan da aka samo, Dutsen Bear ana ɗaukarsa wani abu mai mahimmanci ga masu binciken tarihi.
A cikin ƙarni na VIII-XV. yawancin ƙauyuka sun kasance a kan dutse, gidan bautar kirista na aiki. Dangane da sigar da aka yarda da ita gabaɗaya, mutane sun bar tudu tare da zuwan 1423. Wannan lokacin ya kasance da alamar girgizar ƙasa, wanda ya haifar da rashin ruwa a hankali a yankin.
A zamanin da, Dutsen Ayu-Dag yana da wani suna - Buyuk-Kastel (wanda aka fassara shi "babban sansanin soja"). Har zuwa yanzu, a samansa, an kiyaye rusassun tsoffin katanga da Taurus ya gina.
Yadda ake zuwa dutsen
Yana da sauƙi don zuwa Dutsen Bear duka daga hanyoyin Alushta da Yalta. A cikin akwati na farko, kuna buƙatar sauka a ƙauyen Lavrovy. Idan masu hutu suna zuwa daga Yalta, tasha "Makabarta" da ke bin Gurzuf zai zama da sauƙi. A wannan yanayin, zaku iya hawa ta bas # 110 (hanya "Yalta-Partenit"). Tafiya daga birni zuwa dutsen yana ɗaukar kimanin minti 30 a kan matsakaici. Yana da sauƙi don hawa dutsen daga juya zuwa "Artek" - daga nan hanyar kwalta take kaiwa zuwa sanannen alamar Crimean.
Muna baka shawara ka kalli Dutsen Ai-Petri.
Hanya mafi tsada don zuwa yankin shahararren dutsen shine tafiya ta trolleybus # 52 daga Yalta. Bayan fitowa daga safarar, kuna buƙatar tafiya kusan 800 m a cikin shugabanci na juyawa.
Hawa zuwa saman
Bayanai kan yadda ake hawa almara dutsen Kirimiya zai zama da amfani. Entranceofar hanyar hawan yana kusa da gidan tsafin Krym. Tafiya zuwa saman ana aiwatar dashi bisa tsarin biyan kuɗi. Hawan zuwa Bear Dutsen yana da tsayi sosai, kuma ba zai zama tafiya mai sauƙi ba. A matsakaiciyar taki, duk tsarin gabatarwar yana ɗaukar awanni 3. Duk cikin hanyar yawon bude ido, zaka iya samun barbecue iri iri, cafes, amma saboda aiki, ana ba masu yawon bude ido shawarar su ɗauki ƙananan ruwa da abinci tare dasu.
A wurare da yawa na hanyar zaku iya tsayawa don jin daɗin kyawawan ra'ayoyin Partenit da bakinsa, Cape Plaka. Bugu da ari, hanyar ta zama mai ladabi, kuma ya riga ya yiwu a matsar da shi da tabbaci. A wurare da yawa, matafiya zasuyi tafiya a gefen dutsen. Daga nan zaka iya gani a sarari yadda raƙuman ruwa suke ragargaza kan duwatsun da ke ƙasa. Irin wannan kallon zai zama mai ban sha'awa ga duk masu neman burgewa.
Littlean ɗan soyayya a ƙarshe
Dutsen Ayu-Dag an rufe shi da tatsuniyoyi da yawa. Ofayansu ya ce: a zamanin da, dabbobi ne kawai ke rayuwa a gabar Kirimiya, daga cikinsu manyan birai sun fi yawa. Ko ta yaya raƙuman ruwa suka wanke a gefen karamin ƙarami, wanda a ciki akwai jariri - ƙaramar yarinya. Shugaban beyar ya bar ta a cikin kayan sa, kuma ya yanke shawarar tayar da ita a matsayin ɗan sa. Yarinyar ta girma cikin kauna da kulawa, kuma ya zama kyakkyawa na gaske.
Wata rana, tana cikin tafiya a bakin teku, sai ta hangi wani jirgin ruwa a bakin ruwan. Bayan kusanci, yarinyar ta sami rauni a cikin saurayinta. Ya zama cewa saurayin ya tsere daga bayi kuma yana so ya sami 'yanci. Yarinyar ta ɓoye shi daga idanun beyar, kuma a ɓoye ta fara shayar dashi. Ba da daɗewa ba tausayi ya tashi tsakanin matasa. Sun gina jirgi da kansu kuma sun yanke shawarar barin mulkin beyar tare.
Ganin cewa abin da suka fi so ya yi iyo, dabbobin suka tashi cikin fushi. Ba su da ƙarfin tafiya don bin su, bears sun yanke shawarar shan ruwan teku. Lokacin da tekun yayi nisa, jirgin ruwan ya fara kusantowa zuwa gabar ruwan. Yarinyar ta nemi jinƙai, kuma bayan haka ta fara raira waƙoƙi masu daɗi. Dabbobin sun yi laushi, sun balle daga ruwan, kuma kawai jagora bai daina shan ruwa daga tekun ba. Ya dade yana kwance, yana duban can nesa daga jirgin da ya sauka tare da masoyan, har sai da jikinsa ya koma dutse, gashin kansa ya zama gandun daji da ba za a iya shigarsa ba, kuma bayansa ya zama saman dutsen, wanda a yanzu ake kira Ayu-Dag.