Gaskiya mai ban sha'awa game da Colosseum zai taimaka muku sosai don sanin tarihi da kuma manufar wannan ginin. Kowace shekara miliyoyin masu yawon buɗe ido daga ko'ina cikin duniya suna zuwa su gani. Tana cikin Rome, kasancewarta ɗayan manyan abubuwan jan hankali na garin.
Don haka, a nan akwai mafi kyawun abubuwa game da Colosseum.
- Koloseum filin wasan kwaikwayo ne, abin tunawa da tsohuwar gine-ginen Roman kuma ɗayan manya manyan sifofin tsufa waɗanda suka wanzu har zuwa yau.
- Ginin Colosseum ya fara ne a cikin 72 AD. bisa umarnin sarki Vespasian, kuma bayan shekaru 8, a ƙarƙashin sarki Titus (ɗan Vespasian), an kammala shi.
- Shin kun san cewa babu wuraren wanka a cikin Masallaci?
- Tsarin yana da ban mamaki a girmansa: tsayin tsaka-tsakin waje shine 524 m, girman filin wasan kansa shine 85.75 x 53.62 m, tsayin ganuwar ya kai 48-50 m. An gina Colosseum ne da kankare, amma sauran gine-ginen wancan lokacin an gina su ne da tubali da dutse. tubalan
- Abin mamaki, an gina Colosseum a shafin tsohuwar tafki.
- Kasancewa mafi girman gidan wasan kwaikwayo na tsohuwar duniya, Koloseum zai iya ɗaukar sama da mutane 50,000!
- Seungiyar ta Colosseum ita ce mafi kyawun jan hankali a cikin Rome - masu yawon buɗe ido miliyan 6 a shekara.
- Kamar yadda kuka sani, yaƙe-yaƙe tsakanin gladiators ya faru a cikin Colosseum, amma mutane ƙalilan ne suka san gaskiyar cewa yaƙe-yaƙe tsakanin dabbobi ma ya faru anan. An sake zakuna, da kada, da hippos, da giwaye, da bera da sauran dabbobi a cikin filin, wadanda suka shiga fada da juna.
- Gaskiya mai ban sha'awa ita ce, a cewar masana tarihi, kusan mutane 400,000 da dabbobi sama da miliyan 1 suka mutu a filin wasan na Colosseum.
- Ya zama cewa yaƙe-yaƙe na ruwa kuma sun faru a cikin tsarin. Don yin wannan, fagen ya cika da ruwa mai gudana ta magudanan ruwa, bayan haka kuma aka shirya yaƙe-yaƙe na ƙananan jiragen ruwa.
- Wanda ya zana ginin Colosseum shine Quintius Atherius, wanda, tare da taimakon ikon bawa, ya gina shi dare da rana.
- A lokacin cin abincin rana, zartar da hukuncin kisa na waɗanda aka yanke musu hukuncin kisa a cikin Colosseum. An kona mutane a wuta, an gicciye su ko kuma aka ba su don su cinye ta. Romawa da baƙi na birni suna kallon wannan duka kamar babu abin da ya faru.
- Shin kun san cewa ɗayan ɗayan farko ya bayyana a cikin Colosseum? Fagen an haɗa shi ta tsarin ɗaga sama zuwa ɗakunan ƙasa.
- Godiya ga irin waɗannan hanyoyin ɗagawa, mahalarta yaƙe-yaƙe sun bayyana a filin wasa kamar daga wani wuri.
- Otal din Colosseum ya ci gaba da lalacewa sanadiyyar yawaitar yanayin girgizar yankin. Misali, a cikin 851, yayin girgizar kasa, layuka 2 na bakuna sun lalace, bayan haka tsarin ya fara bayyana.
- Wurin shafukan yanar gizo a cikin Colosseum ya nuna matsayin tsarin zamantakewar Roman.
- Gaskiya mai ban sha'awa ita ce cewa an yi bikin buɗe ɗakin taro na kwana 100!
- Daga girgizar ƙasa mafi ƙarfi da ta faru a tsakiyar ƙarni na 14, yankin kudancin Colosseum ya lalace sosai. Bayan haka, mutane sun fara amfani da duwatsun sa wajen gina gine-gine daban-daban. Daga baya, ɓarnata sun fara fasa tubalan da wasu abubuwa na fagen almara.
- Filin filin an rufe shi da yashi na centimita 15, wanda aka ɗanɗana shi lokaci-lokaci don ɓoye tabon jini da yawa.
- Ana iya ganin Colosseum akan kuɗin Euro biyar na cent.
- A cewar masana tarihi, a wajajen shekara ta 200 A.D. ba wai maza kawai ba, har da mata masu yin gladi suka fara faɗa a fagen fama.
- Shin kun san cewa an yiwa Colosseum wasa don taron mutane 50,000 zasu iya barin ta cikin mintuna 5 kawai?
- Masana kimiyya sun kimanta cewa matsakaicin ɗan Roman ya ciyar da kusan kashi ɗaya bisa uku na rayuwarsa a cikin Colosakin Koseum.
- Ya bayyana cewa an hana Colosseum daga ziyartar maƙabartar kaburbura, 'yan wasan kwaikwayo da tsoffin' yan wasa.
- A cikin 2007, Colosseum ya sami matsayin ɗayan ɗayan Sabbin Abubuwa 7 na Duniya.