Rijiyar Yakubu sanannen mu'ujiza ce ta yanayi, amma cike da haɗari da yawa. Tafki rami ne mai zurfin zurfin mita goma. Ruwan da ke ciki a bayyane yake da alama kamar ramin da kansa ya buɗe ƙofofinsa ƙarƙashin ƙafa. Masu yawon bude ido daga ƙasashe daban-daban suna ƙoƙari su ga halittar yanayi da idanunsu kuma suna haɗarin yin tsalle cikin zurfin da ba a sani ba.
Wurin rijiyar Yakubu
Lokacin bazara ya kasance a Wimberley, Texas, Amurka. Cypress Creek yana gudana cikin tafkin, wanda, ban da ruwan da ke ƙarƙashin ruwa, yana ciyar da rijiya mai zurfi. Mizanin sa bai wuce mita hudu ba, sabili da haka, lokacin kallon mu'ujiza na yanayi daga sama, ruɗin ya bayyana cewa bashi da iyaka.
A zahiri, ainihin tsayin kogon ya kai mita 9.1, to sai ya tafi a kusurwa, yayi reshe zuwa tashoshi da yawa. Kowannensu yana haifar da ɗayan, wanda shine dalilin da yasa zurfin asalin asalin ya wuce alamar mita 35.
Rikicin haɗari na kogo
Gabaɗaya, sananne ne game da kasancewar kogo huɗu na rijiyar Yakubu, kowannensu yana da halaye irin nasa. Masu ruwa iri daban-daban daga sassa daban-daban na duniya suna ƙoƙari su mamaye waɗannan zurfin, amma ba kowa ke iya fita daga cikin ramin da aka ruɗe ba.
Kogon farko yana farawa a ƙarshen gangaren tsaye aƙalla zurfin mita 9. Yana da fadi sosai kuma yana da haske. Masu yawon bude ido da suka sauka a nan na iya sha'awar kifaye da algae da ke rufe bangon, ɗauki kyawawan hotuna na duniyar da ke ƙarƙashin ruwa.
Muna baka shawara ka karanta game da rijiyar Thor.
Entranceofar tashar ta biyu ta fi kunkuntar, don haka ba kowa ya yi nasarar cin nasarar wannan hanyar ba. A sauƙaƙe zaku iya zamewa a ciki, amma fita daga ciki zai zama da wahala sosai. Wannan shine abin da ya haifar da mutuwar matashin saurayin ruwa Richard Patton.
Kogo na uku yana cike da haɗari na wani nau'in daban. Entranceofar zuwa gare shi yana nan har ma da ƙari, a cikin reshe na biyu. Zurfinsa ya wuce mita 25. Babban bangon buɗewar yana ƙunshe da ma'adanai marasa ƙarfi, wanda, a ɗan taɓa taɓawa, na iya rushewa da toshe hanyar fita har abada.
Don isa zuwa kogo na huɗu, dole ne ku bi ta hanya mafi wahala, an rufe ta kowane ɓangare da farar ƙasa. Koda karamin motsi yana tayar da barbashi daga farfajiyar kuma yana toshe gani. Babu wanda har yanzu ya sami damar zuwa gaba ɗaya don bincika zurfin ƙarshen reshen rijiyar Yakubu na ƙarshe, wanda aka ba shi sunan Kogon Budurwa.
Labaran da ke jan hankalin masu yawon bude ido
An yi imanin cewa ta tsalle cikin rijiyar sau ɗaya ka bar ta ba tare da waiwaye ba, za ka iya wadatar da kanka da sa'a har zuwa rayuwarka. Gaskiya ne, yawancin masu yawon buɗe ido suna da sha'awar motsin rai daga tsalle ɗaya zuwa cikin rami cewa kawai ba su da ƙarfin da za su ƙi na biyun.
Akwai ra'ayi cewa wannan asalin alama ce ta asalin rayuwa, saboda an tattara babbar wadataccen ruwa mai tsafta a nan, wanda shine ainihin ƙa'idar komai. Ba don komai suka sanya mata sunan don girmama waliyi ba; da yawa daga cikin ministocin sun ambaci wani wuri mai ban mamaki a wa'azin su. Masu zane-zane, marubuta da talakawa masu yawon buɗe ido suna zuwa Rijiyar Yakubu kowace shekara don jin daɗin kyawawan halittu.