Monument Valley ba wuri ne mai ƙarancin kyau a Amurka ba kamar sanannen Grand Canyon. Tana kusa da nisan kilomita 300 daga gare ta, don haka bai kamata ku yi watsi da jan hankali na ɗabi'a yayin tuƙi ta Arizona. Tsarin dutse yana arewa maso gabashin jihar, kan iyaka da Utah. A hukumance, wannan yankin na kabilar Navajo Indian ne, amma babu shakka mallakin ƙasar ne, kuma yana ɗaya daga cikin kyawawan kyawawan ɗabi'u ɗari.
Ta yaya aka kafa Tudun Tunawa
Abun jan hankali na dabi'a fili ne na hamada, wanda akan sa tsaunukan tsayayyun fasali ke tashi. Sau da yawa suna da tudu, kusan kusa da ƙasa, wanda ke sa ƙirar ta zama alama da hannun mutum. Amma wannan ba komai bane, ya isa kawai don gano yadda sanannen kwarin ya samu.
A baya can, wannan yankin yana bakin teku, wanda kasansa akwai dutsen yashi. Saboda canjin yanayin yanayin duniya, miliyoyin shekaru da suka gabata, ruwan da ya rage a nan, da dutsen da ke porous ya fara matsewa ya zama shale. Thearƙashin tasirin rana, hazo, iska, yawancin yankuna sun juya zuwa hamada, kuma ƙananan ci gaba ne kawai ake kiyaye su kuma suka ɗauki sifa iri daban.
A halin yanzu, abubuwan halitta har yanzu suna shafar ramuka masu ɓarna, amma zai ɗauki dubban shekaru kafin alamar ƙasa ta zama daidai da ƙasa. Yawancin tsaunuka ba su da mutunci a cikin sura har aka ba su sunaye masu ban sha'awa. Shahararru sune Mittens, Sisters uku, Abbess, Hen, Giwaye, Big Indian.
Tafiya zuwa al'adun gargajiya
A Amurka, mutane da yawa suna ƙoƙari su ga idanunsu da kyau wanda ya kai tsawon kilomita goma. Suna da kyan gani a cikin hoton, amma babu abin da ya faɗi tafiya zuwa Tudun Tunawa. Ana ba da shawarar ku kula da jagora a gaba, wanda zai ba da labarin tatsuniyoyi masu ban mamaki game da tsarin dutsen. In ba haka ba, tafiya a kusa da yankin zai ƙare da sauri, saboda ba a ba da izinin tafiya a nan ba.
An shimfiɗa hanya tare da filin, wanda ke kan hanyar mota. Yawancin izini an yarda a cikin iyakantattun wurare. Kari akan haka, akwai wasu hani da yawa a kan yankin ajiyar Indiya, wato, ba za ku iya ba:
- hawa duwatsu;
- bar hanyar;
- shiga gidaje;
- harba Indiyawa;
- kawo barasa.
A matsakaici, yawon shakatawa na yankuna na gida yana ɗaukar kimanin awa ɗaya, amma za a tuna da shi na dogon lokaci, tun da irin wannan wuri mai ban sha'awa babu inda za a samu ko'ina.
Sha'awa ga al'adun gargajiya
Yan fim ɗin suna yaba da kyawun yanayin wannan wurin, kamar yadda yawancin Yammacin Turai basa yin fim ba tare da yin fim ba a filin hamada tare da tsarin dutse. Yankin yana cike da ruhun samari, don haka koyaushe zaku iya ganin Kwarin abubuwan tarihi a cikin fina-finai, shirye-shiryen bidiyo, a cikin hotunan mujallu na zamani.
Muna baku shawara da ku karanta game da Giant's Causeway.
A hanyoyi da yawa, irin wannan shaharar tsakanin wakilan kasuwancin nunin kuma yana ƙarawa shahararren filin shale. Masu yawon bude ido daga kasashe daban-daban suna ƙoƙari su ziyarci al'adun gargajiya kuma su shiga cikin yanayin yammacin. Tasirin ya kara bunkasa saboda kasancewar daga cikin mazauna yankin akwai galibin Indiyawa wadanda har yanzu suke kula da al'adunsu.
Yanayi yana da ikon ƙirƙirar kyawawan abubuwa na musamman, kuma kwarin hamada tare da tsaunuka masu haɗari ɗayan ɗayan wurare ne masu ban mamaki. Tabbas, tsaunukan tsaunuka ba zasu canza kamanninsu da wuri ba, amma har sai wannan ya faru, yana da kyau a ziyarci wannan wuri kuma a taɓa al'ajabin da aka kirkira na shekaru dubbai.