St. Petersburg birni ne na arewacin, ana amfani dashi don mamakin kyawawan kayan marmari, buri da asali. Fadar hunturu a cikin St. Petersburg ita ce ɗayan abubuwan gani, wanda ke da ƙimar fitattun gine-ginen ƙarni da suka gabata.
Fadar hunturu ita ce mazaunin masu mulkin jihar. Fiye da shekaru ɗari, dangi na masarauta suna zaune a cikin wannan ginin a lokacin sanyi, wanda keɓaɓɓe da tsarin gine-gine na musamman. Wannan ginin yana daga cikin Gidan Tarihi na Gidan Tarihi.
Tarihin Fadar hunturu a St. Petersburg
Ginin ya gudana ne a ƙarƙashin jagorancin Peter I. Tsarin farko da aka gina wa sarki shi ne bene mai hawa biyu wanda aka lulluɓe da fale-falen buraka, ƙofar shigarsa ta kasance tana da matakai masu hawa.
Garin ya kara girma, ya fadada tare da sabbin gine-gine, kuma Farkon Fada na farko yayi kama da tsari. Ta hanyar umarnin Peter l, an sake gina wani kusa da gidan da ya gabata. Ya ɗan fi girma girma fiye da na farkon, amma fasalin saɓanin sa shine dutse - dutse. Abin lura ne cewa wannan gidan sufi ne na ƙarshe ga sarki, a nan cikin 1725 ya mutu. Nan da nan bayan mutuwar tsar, mai fasaha mai fasaha D. Trezzini ya gudanar da aikin maidowa.
Wani gidan sarauta, wanda mallakar Empress Anna Ioannovna ne, ya ga hasken. Ba ta yi farin ciki da gaskiyar cewa dukiyar Janar Apraksin ta fi ta masarauta kyau ba. Sannan haziki kuma haziƙin marubucin aikin, F. Rastrelli, ya ƙara wani dogon gini, wanda aka sa masa suna "Fadar Hudu ta Hudu a St. Petersburg".
A wannan karon maigidan ya shagaltar da aikin sabon mazauni a mafi karancin lokaci - shekaru biyu. Burin Elizabeth ba zai cika ba da sauri haka, don haka Rastrelli, wanda ke shirye ya fara aiki, ya nemi sau da yawa don tsawaita wa'adin.
Dubun-dubatar masarauta, masu fasaha, masu zane-zane, masu aikin hakar gwal sun yi aikin ginin. Ba a gabatar da aikin wannan girman don la'akari ba. Serfs, waɗanda ke yin aiki daga sanyin safiya har zuwa dare, suna rayuwa a kewayen ginin a cikin bukkoki, wasu ne kawai aka ba su izinin kwana a ƙarƙashin rufin ginin.
Masu sayar da shagunan da ke kusa sun kama farin ciki game da ginin, saboda haka suka haɓaka farashin abinci da muhimmanci. Hakan ya faru ne cewa an cire farashin abinci daga albashin ma'aikaci, don haka ba kawai serf ɗin ya samu ba, har ma ya kasance cikin bashi ga mai aikin. Zalunci da zagi, a kan lalacewar rayuwar talakawa ma'aikata, an gina sabon "gida" don tsars.
Lokacin da aka kammala ginin, St. Petersburg ta sami wata babbar fasaha ta gine-gine wacce ta burge ta da girma da kuma alatu. Fadar hunturu tana da hanyoyi biyu, ɗayan tana fuskantar Neva, kuma daga ɗayan ana ganin filin. Falon farko ya kasance yana da ɗakunan amfani, mafi girma sune zauren bikin, ƙofofin lambun hunturu, hawa na uku da na ƙarshe na bayin ne.
Na ji daɗin ginin Peter III, wanda, don nuna godiyarsa ga ƙwarewarsa ta fasaha, ya yanke shawarar sanya Rastrelli matsayin Manjo Janar. Aikin babban mai ginin ya ƙare da bala'i tare da hawa gadon sarautar Catherine II.
Gobara a fada
Wani mummunan bala'i ya faru a cikin 1837, lokacin da wuta ta tashi a cikin fada saboda matsalar bututun hayaki. Ta hanyar kokarin kamfanonin biyu na masu kashe gobara, sun yi kokarin dakatar da wutar a ciki, suna bude kofa da bude tagogi da tubali, amma tsawon awanni talatin ba zai yiwu a dakatar da mugayen harsunan harshen wuta ba. Lokacin da wutar ta ƙare, sai kawai rumbuna, bango da kayan ado na hawa na farko suka rage daga ginin da ya gabata - wutar ta lalata komai.
Aikin maidowa ya fara nan da nan kuma an kammala shi bayan shekaru uku kawai. Tun da zane-zane kusan ba su tsira daga ginin farko ba, masu maidowa sun yi gwaji kuma sun ba shi sabon salo. A sakamakon haka, abin da ake kira "sigar ta bakwai" ta fada ta bayyana cikin sautuka masu launin kore-kore, tare da ginshiƙai da yawa masu ado.
Tare da sabon yanayin gidan sarauta, wayewa tazo ga ganuwarta da sigar zaban lantarki. An gina tashar wuta a hawa na biyu, wanda ya cika bukatun wutar lantarki kuma tsawon shekaru goma sha biyar ana ɗaukar shi mafi girma a duk Turai.
Muna baku shawara da ku kalli gidan sarauta da shakatawa na Peterhof.
Abubuwa da yawa sun faɗo zuwa ga Fadar lokacin hunturu yayin kasancewarta: wuta, hari da kame 1917, yunƙurin rayuwar Alexander II, tarurruka na Gwamnatin rikon kwarya, tashin bam a lokacin Yaƙin Duniya na Biyu.
Fadar hunturu a shekarar 2017: bayaninta
Kusan karni biyu, gidan sarauta shi ne babban gidan masarauta, kawai a shekarar 1917 aka kawo shi taken gidan kayan gargajiya. Daga cikin baje kolin gidan kayan tarihin akwai tarin Gabas da Eurasia, samfuran zane da na ado da zane-zane, zane-zanen da aka gabatar a zaure da gidaje da yawa. Masu yawon bude ido na iya sha'awar:
Musamman game da gidan sarauta
Dangane da wadatar abubuwan nune-nunen da kayan kwalliyar ciki, Fadar hunturu ba zata misaltu da komai a cikin St. Ginin yana da nasa tarihin na musamman da sirri wanda ba zai daina mamakin baƙonsa da shi ba:
- Hermitage yana da yawa, kamar ƙasashen ƙasar da sarki yake mulki: ɗakuna 1,084, windows 59.
- Lokacin da kadarorin ke matakin karshe, babban dandalin ya cika da tarkace wanda zai ɗauki makonni tsaftacewa. Sarkin ya gaya wa mutane cewa za su iya ɗaukar kowane abu daga dandalin kwata-kwata kyauta, kuma bayan ɗan lokaci dandalin ba shi da abubuwan da ba dole ba.
- Fadar hunturu a cikin St.Petersburg tana da tsarin launi daban-daban: har ma tayi ja yayin yaƙi tare da mamayar Jamusawa, kuma ta sami koren launinta na yau da kullun a 1946.
Yawon shakatawa
Ana ba da yawon shakatawa da yawa don ziyarci fadar. Gidan kayan gargajiya a bude yake kowace rana, banda Litinin, awowin budewa: 10:00 zuwa 18:00. Kuna iya bincika farashin tikiti tare da ma'aikacin yawon shakatawa ko a ofishin akwatin gidan kayan gargajiya. Zai fi kyau saya su a gaba. Adireshin inda gidan kayan gargajiya yake: Dvortsovaya embankment, 32.