Daga cikin wurare masu ban sha'awa da yawa a duniya, Alaska ya fita dabam don keɓantarta, ɓangarenta wanda ke nesa da Yankin Arctic kuma yana da yanayin yanayi mai wuya na rayuwa da sauƙin zama a wannan yankin. Na dogon lokaci, manyan mazaunan wannan ƙasar daji kabilu ne na gari, da kuma dabbobin daji da yawa.
Mount McKinley - alamar Alaska da Amurka
Dutsen yana saman Arctic Circle kuma shi ne mafi girma a cikin babban yankin, amma kusan babu wanda ya san wannan game da dogon lokaci, tunda mazauna yankin ne kawai daga ƙabilar Athabaskan, waɗanda a al'adance suke zaune a kewayenta, ke iya kallonta. A yaren yankin, ta sami sunan Denali, wanda ke nufin "Babba".
Bari mu yanke shawara kan wane yankin Alaska yake. Idan aka yi la’akari sosai da taswirar duniya ko taswirar duniya, za a nuna cewa wannan ita ce Arewacin Amurka, galibinsu Amurka ke zaune. A yau yana daga cikin jihohin wannan jihar. Amma ba koyaushe haka bane. Wannan ƙasar ta farko mallakar Rasha ce, kuma mazaunan Rasha na farko sun kira wannan ƙwanƙolin kai biyu - Bolshaya Gora. Akwai dusar ƙanƙara a saman, wanda ke bayyane a bayyane a cikin hoton.
Wanda ya fara sanya Dutsen McKinley a kan taswirar ƙasa shi ne babban mai kula da matsugunan Rasha a Amurka, wanda ya riƙe wannan muƙamin tun shekara ta 1830 tsawon shekaru biyar, Ferdinand Wrangel, wanda sanannen masanin kimiyya ne kuma mai tuƙin jirgin ruwa. A yau an san daidaitattun yanayin wannan ƙirar daidai. Latitude da longitude sune: 63o 07 'N, 151o 01 'W.
A ƙarshen karni na 19, wanda aka gano a Alaska, wanda ya riga ya zama yankin ƙasar Amurka, mai dubu shida, an sa masa suna bayan Shugaban ƙasar na ashirin da biyar - McKinley. Koyaya, tsohon suna Denali bai fita daga amfani ba kuma ana amfani dashi a yau tare da wanda aka karɓa gaba ɗaya. Ana kiran wannan tsaunin kuma dutsen shugaban ƙasa.
Game da tambayar ko wane yanki ne aka sami saman kai mai kai biyu, mutum zai iya amsawa cikin aminci - a arewacin. Tsarin tsaunuka na pola yana shimfidawa a bakin tekun Arctic Ocean na kilomita da yawa. Amma mafi girman matsayi a ciki shine Dutsen Denali. Matsayinsa cikakke yakai mita 6194, kuma shine mafi girma a Arewacin Amurka.
Hawan dutse
Dutsen McKinley ya daɗe yana jan hankalin yawon shakatawa da yawa da masu sha'awar hawan dutse. Farkon sanannen hawan shi an sake dawowa a cikin 1913 ta firist Hudson Stack. Attemptoƙari na gaba don cin nasarar ƙwanƙolin an aiwatar dashi a cikin 1932 kuma ya ƙare tare da mutuwar mambobi biyu na balaguron.
Abin takaici, sun bayyana jerin sunayen wadanda abin ya shafa wadanda suka zama garkuwa da tsauraran matakai. A zamanin yau, dubban masu hawan dutse suna so su gwada hannunsu don cin nasarar wannan mawuyacin wahalar. Akwai masu hawa hawa daga Rasha.
Matsaloli sun fara riga a matakin shirye-shiryen, tunda kusan abu ne mai wuya a kawo abinci da kayan aiki zuwa Alaska gaba ɗaya. Yawancin yawancin masu hawan jirgin sama ana ɗaukar su kai tsaye a cikin Anchorage kuma suna ba da kayan aiki da mahalarta zuwa sansanin sansanin ta jiragen sama.
Muna ba ku shawara ku karanta game da Dutsen Everest.
Yayin ci gaban, an riga an shimfiɗa wadatattun hanyoyi masu wahala daban-daban. Yawancin masu yawon bude ido suna hawa kan hanya mai sauƙi - yamma buttress. A wannan yanayin, dole ne mutum ya shawo kan ƙyallen dusar ƙanƙara, wanda a kansa babu fasa mai haɗari.
Matsayin wasu sassan ya kai digiri arba'in da biyar, amma gabaɗaya, hanyar tana da tsari da aminci. Mafi kyawun lokacin cin nasara taron shine daga Mayu zuwa Yuli a lokacin bazara. Sauran lokaci yanayin yanayin kan hanyoyin basu da karko da kaushin hali. Koyaya, adadin waɗanda ke son cinye Dutsen McKinley ba ya raguwa, kuma ga mutane da yawa wannan hawan shine farkon magana don cin nasarar ƙwanƙolin ƙasa.
Darasi mai mahimmanci game da haɗarin wasa da yanayi shine labarin mai hawa hawa hawa Jafananci Naomi Uemura. A lokacin da yake aiki a matsayin mai hawa dutse, shi, da kansa ko kuma wani ɓangare na rukuni, ya hau kololuwa da yawa na duniya. Ya yi ƙoƙari ya isa Arewacin Pole da kansa, kuma yana shirin cin nasara mafi girman ƙwanƙolin Antarctica. Mount McKinley ya kamata ya zama motsa jiki kafin zuwa Antarctica.
Naomi Uemura ta yi hawan hunturu mafi wahala zuwa taron kuma ta isa wurin, ta kafa tutar Japan a kanta a ranar 12 ga Fabrairu, 1984. Koyaya, yayin saukowarsa, ya shiga cikin yanayin yanayi mara kyau kuma an katse sadarwa tare dashi. Balaguron ceto ba su taɓa gano gawarsa ba, wanda wataƙila dusar ƙanƙara ta lulluɓe shi ko kuma aka kama shi a cikin ɗaya daga cikin manyan fasa-kankara.