Akwai irin wadannan wurare a wannan kyakkyawar duniyar tamu, wacce take da matukar hadari ga rayuwa. Ofayan waɗannan wurare shine Lake Nyos a Kamaru (wani lokacin ana samun sunan Nyos). Ba ya ambaliya kewaye, ba shi da guguwa ko guguwa, mutane ba sa nutsuwa a ciki, ba a haɗu da babban kifi ko dabbobin da ba a san su ba a nan. Akwai wata matsala? Don me wannan tafkin ya sami taken tafki mafi hadari?
Bayanin tabkin Nyos
Dangane da halayen waje, babu wani abin mamakin da ke faruwa. Tafkin Nyos yana da ɗan saurayi, kusan ƙarni huɗu ne da haihuwa. Ya bayyana ne a lokacin da aka cika mawa, bakin dutsen mai fitad da wuta, a tsaunin 1090 m sama da matakin teku. Tekun yana da ƙanƙanci, yankin da ke ƙasa bai kai kilomita 1.6 ba2, matsakaicin girman shine kilomita 1.4x0.9. Girman da ba shi da mahimmanci ya sanya zurfin zurfin tafki - har zuwa 209 m. A hanya, a kan dutsen tsaunin tsaunika guda ɗaya, amma a gefen kishiyar, akwai wani tafki mai haɗari Manun, wanda ke da zurfin 95 m.
Ba da dadewa ba, ruwan da ke cikin tabkunan ya bayyana, yana da kyakkyawan shuɗi mai launin shuɗi. Inasar da ke cikin manyan kwaruruka da kuma kan tsaunuka masu dausayi suna da dausayi sosai, wanda ya jawo hankalin mutanen da ke noman kayayyakin noma da kiwo.
A cikin tsaunukan dutse, wanda duka tabkuna biyu suke, aikin volcanic yana ci gaba. Carbon dioxide, wanda ke ƙarƙashin magma magma, yana neman hanyar fita, ya sami fashewa a ƙasan laɓo na ƙasa, ya shiga cikin ruwa ta cikinsu sannan ya narke a cikin sararin samaniya ba tare da haifar da wata illa ba. Wannan ya ci gaba har zuwa 80s na karni na XX.
Matsalar lalata tafki
Irin wannan kalma da ba za a iya fahimta ga mutane da yawa ba, masana kimiyya sun kira lamarin da ake fitar da dimbin gas daga wata buɗaɗɗun tafki, wanda ke haifar da asara mai yawa tsakanin mutane da dabbobi. Wannan na faruwa ne sakamakon kwararar gas daga zurfin zurfin ƙasa a ƙasan tafkin. Don bala'i mai lalacewa ya faru, haɗuwa da yanayi da yawa ya zama dole:
- Hada da "jawo". Arfafawa don farawar wani lamari mai haɗari na iya zama fashewar dutsen mai fitowar ruwa, shigar lawa cikin ruwa, zaftarewar ƙasa a cikin tafkin, girgizar ƙasa, iska mai ƙarfi, hazo da sauran abubuwan da suka faru.
- Kasancewar babban adadin carbon dioxide a cikin ruwa mai yawa ko fitowar kaifi daga ƙarƙashin ƙasan ƙasa.
Muna baka shawara ka kalli Tafkin Baikal.
Ya faru cewa a ranar 21 ga Agusta, 1986, wannan "faɗakarwar" ta yi aiki. Abin da ya ƙarfafa shi ba a san shi tabbatacce ba. Ba a sami alamun fashewar abubuwa ba, girgizar kasa ko zaftarewar kasa, kuma ba a sami shaidar iska mai karfi ko ruwan sama ba. Wataƙila akwai alaƙa da ƙananan adadin ruwan sama a yankin tun shekarar 1983, wanda ya haifar da haɓakar iskar gas a cikin ruwan tafkin.
Koma yaya dai, a wannan ranar, wani babban adadi na gas ya fashe a cikin layin ruwa a wani babban maɓuɓɓugan ruwa, ya bazu kamar gajimare akan kewaye. Iskar gas mai ƙarfi a cikin gajimare mai yaduwa ya fara zama ƙasa kuma ya shaƙe dukkan rayuwa. A kan iyakar har zuwa kilomita 27 daga tabkin a wannan rana, fiye da mutane 1,700 da dukkan dabbobi sun yi ban kwana da rayuwarsu. Ruwan tekun ya zama mai laka da laka.
Bayan wannan babban taron, wani abu mai saurin mutuwa a Tafkin Manun ya zama sananne, wanda ya faru a watan Agusta 15, 1984 a ƙarƙashin irin wannan yanayi. Sannan mutane 37 suka rasa rayukansu.
Matakan rigakafi
Bayan wadannan abubuwan da suka faru a Tafkin Nyos na Kamaru, hukumomi sun fahimci bukatar sanya ido a kai a kai game da yanayin ruwa da aikin aman wuta a yankin don kada 1986 ta sake maimaita kanta. Daga cikin hanyoyi da yawa don hana faruwar irin waɗannan abubuwa (ɗaga ko rage matakin ruwa a cikin tabki, ƙarfafa bankuna ko ƙasan ƙasa, ƙuƙasawa) dangane da tabkuna Nios da Manun, an zaɓi degassing. An yi amfani da shi tun 2001 da 2003, bi da bi. Mazauna da aka kwashe din suna komawa gidajensu sannu a hankali.