Casa Batlló ba sananne bane a tsakanin mutanen duniya, amma tabbas za a haɗa shi cikin shirye-shiryen balaguron Barcelona. Hakanan akwai suna na biyu don wannan wurin - Gidan Kasusuwa. Lokacin da ake ado da facade, an yi amfani da ra'ayoyi na musamman waɗanda suka juya ginin mazaunin zuwa wani ɓangare na zane-zane, misali mai ban mamaki na iya amfani da salon Art Nouveau a cikin gine-gine.
Farkon babban aikin Casa Batlló
A 43 Passeig de Gràcia a Barcelona, wani gidan zama na farko ya fara bayyana a cikin 1875. Babu wani abu mai ban mamaki game da shi, don haka mai shi, kasancewar sa attajiri, ya yanke shawarar rusa tsohon ginin kuma ƙirƙirar wani abu mai ban sha'awa a wurin sa, daidai da matsayin. Sannan shahararren attajirin masana'antun masaku Josepo Batlló ya zauna a nan. Ya danƙa amanar ginin gidansa ga mashahurin mai zanen gidan a lokacin Antoni Gaudi, wanda ya riga ya sami nasarar kammala ayyukan fiye da ɗaya.
Kasancewa mahalicci a ɗabi'ance, Gaudi ya kalli gidan ma'aikacin yadi daban-daban kuma ya ruɗe shi da lalata ginin. Mai zanen gidan ya ba da shawarar ya ajiye ganuwar a matsayin tushe, amma ya canza bangarorin gaba biyu ba tare da an san su ba. Gidan da ke gefen ya kasance kusa da sauran gine-ginen da ke kan titi, don haka ne kawai sassan gaba da na baya suka gama. A ciki, maigidan ya nuna ƙarin 'yanci, yana kawo ra'ayoyinsa na yau da kullun. Masu sukar zane-zane sun yi imanin cewa Casa Batlló ne ya zama ƙirƙirar Antoni Gaudí, a inda ya daina amfani da hanyoyin magance salon gargajiya, kuma ya ƙara wasu dalilai nasa na musamman da suka zama sanannen mai zanen gidan.
Duk da cewa da kyar za'a iya kiran ginin gidan mai girman gaske, kammalawarsa ya ɗauki kusan shekaru talatin. Gaudí ya fara aikin ne a shekara ta 1877, kuma ya kammala shi a shekarar 1907. Mazauna garin na Barcelona sun gaji da bin sake-sakewar gidan tsawon shekaru, kuma yabon mahaliccin sa ya bazu a wajen Spain. Tun daga wannan lokacin, mutane ƙalilan ne ke sha'awar waɗanda ke zaune a cikin wannan gidan, saboda duk baƙin da ke baƙon garin suna son ganin cikin.
Gine-ginen zamani
Bayanin siffofin gine-ginen bashi da tushe kaɗan ga ka'idojin kowane irin salon, kodayake galibi an yarda cewa wannan na zamani ne. Jagorancin zamani yana ba da izinin amfani da haɗuwa daban-daban na ƙirar zane, haɗa abubuwan da ba su dace ba. Ginin ya yi ƙoƙarin gabatar da sabon abu a cikin kayan ado na Casa Batlló, kuma bai yi nasara ba kawai, amma ya fito da daidaito, jituwa da ban mamaki.
Babban kayan don ado da facades sun kasance dutse, yumbu da gilashi. Gefen gaba yana da adadi mai yawa na ƙasusuwa masu girma dabam dabam waɗanda suke ado da baranda da tagogi. Latterarshen, bi da bi, suna ƙara ƙasa da kowane bene. An mai da hankali sosai ga mosaic, wanda aka shimfida ba ta hanyar zane ba, amma don ƙirƙirar wasan gani saboda santsi canza launuka.
A cikin aikinsa, Gaudí ya ci gaba da kasancewa gabaɗaya tsarin ginin, amma ya ƙara ginshiki, ɗakin bene, da kuma rufin soro. Bugu da kari, ya canza iska da hasken gidan. Har ila yau cikin ciki aikin marubuci ne, wanda mutum yake jin dunkulewar ra'ayi da kuma amfani da abubuwa masu kama da kayan ado kamar na ado na facades.
A yayin gudanar da aikinsa, mai zanen gidan ya jawo hankalin kwararrun masanan ne kawai, wadanda suka hada da:
- Sebastian y Ribot;
- P. Pujol-i-Bausis;
- Jusepo Pelegri;
- yan uwa Badia.
Abin sha'awa game da Casa Batlló
An yi imani da cewa dragon shine wahayi a bayan gidan Gaudí. Masu sukar zane-zane sau da yawa suna ambaton ƙaunarsa ga halittun almara waɗanda ke taimaka masa wajen samar da ayyukan kirkirar sa. A cikin gine-gine, da gaske akwai tabbaci na wannan ka'idar a cikin kasusuwa masu girma, mosaic wanda yayi kama da sikelin azure tabarau. Akwai ma hujja a cikin wallafe-wallafen cewa ƙasusuwan suna alamar ragowar waɗanda aka azabtar da dodo, kuma gidan kansa ba komai ba ne face gidansa.
Lokacin yin ado da facade da ciki, ana amfani da layuka masu lanƙwasa, wanda da ɗan taushi ƙarancin tsarin. Manyan abubuwa da aka yi da dutse ba su da girman gaske saboda motsawar mai zane-zane mara kyau, kodayake ya ɗauki aiki mai yawa don sassaka fasalin su.
Muna ba ku shawara ku duba Park Guell.
Casa Batlló wani ɓangare ne na arangaren Rashin daidaituwa, tare da gidajen Leo Morera da Amalier. Saboda babban banbanci a cikin ado na facades na gine-ginen da aka ambata, titin ya fita daban daga mahangar gama gari, amma a nan ne zaka iya samun masaniya game da ayyukan manyan mashahuran a cikin salon Art Nouveau. Idan kuna mamakin yadda zaku isa wannan titin na musamman, yakamata ku ziyarci gundumar Eixample, inda kowane mai wucewa zai nuna muku hanyar da ta dace.
Duk da keɓancewar hanyoyin magance gine-ginen, an ayyana wannan gidan a matsayin Ginin Tarihi na garin ne kawai a cikin 1962. Shekaru bakwai bayan haka, an faɗaɗa matsayin zuwa matakin ƙasar gaba ɗaya. A shekarar 2005, an amince da Gidan Kashin a matsayin Tarihin Duniya. Yanzu, ba kawai ƙwararrun masanan ke ɗaukar hotunan shi ba, har ma da yawon buɗe ido da yawa da ke ziyartar Barcelona.