Har zuwa 2005, Intanet ta banbanta. Yanar Gizon ya riga ya kasance babban tsari tare da miliyoyin shafuka da biliyoyin masu amfani. Koyaya, zamanin yana gabatowa, wanda ɗayan manyan masu akidarsa Tim O'Reilly ya kira Gidan yanar gizo 2.0. O'Reilly yayi hasashen fitowar albarkatun Intanet wanda masu amfani da shi ba kawai zasu amsa abun ciki ba, amma ƙirƙirar shi. Hasashen babban malamin akidar nan na kayan aikin kyauta a Rasha ya fara zama mai gaskiya bayan shekara guda, lokacin da Odnoklassniki da VKontakte suka bayyana a Runet tare da tazarar watanni shida.
An ƙaddamar da hanyar sadarwar zamantakewar "VKontakte" a cikin Oktoba 2006 kuma ta fara haɓaka cikin matakai wanda har ma ma'anar "rukuni bakwai" ya zama kamar faɗi. Duk da wasu gazawa, da sauri VKontakte ya zama hanyar da aka fi ziyarta a sashin Intanet na Rasha kuma ɗayan da aka fi ziyarta a duniya. Abubuwan da ke ƙasa na iya taimakawa wajen koyon sabon abu game da tarihi da halin VKontakte na yanzu.
1. Yanzu yana da wuya a yi imani da shi, amma a wayewar garin VKontakte, yin rajistar ba wai kawai don nuna ainihin sunan da sunan mahaifi ba, har ma don gabatar da gayyata daga mai amfani da yake. Koyaya, babu tabbacin cewa cikin shekaru 10 almara game da yadda ya yiwu a shiga Intanet ba tare da gabatar da fasfo ko wasu takaddun shaida ba, ba za a kula da su ba.
2. A 2007, masu amfani da yanar gizo masu amfani da harshen Rasha sun sanya VKontakte a matsayin na biyu mafi shahara. Shahararren shafin Runet ya kasance "Basorg".
3. Girman da VKontakte ya inganta dashi ya haifar da jita-jita da jita-jita da yawa game da hanyoyin samun kuɗin wannan tashi. Gudanar da yaɗa su ya sami sauƙi ta hanyar gudanar da shiru da rashin talla. Yawancinsu gabaɗaya sun gamsu da cewa VKontakte shiri ne na sabis na musamman na Rasha. Ko gaskiya ne ko ba gaskiya ba, mai yuwuwa a gano, amma da yawa, idan ba ɗarurruwa ba, an kama masu laifi da masu laifi ta amfani da wannan hanyar sadarwar. Ma'aikatan rajista na soja da ofisoshin rajista da masu tarawa suna amfani da VKontakte cikin nasara.
4. “VKontakte” ya fara zarce Odnoklassniki cikin shahara a ƙarshen shekarar 2008. Kuma bayan watanni shida, ƙirƙirar Pavel Durov ya fi ƙarfin masu fafatawa dangane da halartar kusan sau biyu.
5. Sun fara magana game da mummunan tasirin hanyoyin sadarwar jama'a akan yara da matasa bayan VKontakte ya zama babban kayan aiki.
6. An sayi yankin vk.com ne kawai a cikin 2009. Daidai ko a'a, shi ne 2009 wanda ya nuna farkon aikawa da masu rarraba hotunan yara da masu zamba zuwa wuraren da ba su da nisa. Idan zai yiwu a iya magance batsa na yara, to yaudarar saukowa bai tsaya ba.
7. A farkon shekarun wanzuwarsa, VKontakte ya sha fuskantar mummunan hari - da nasara - hare-haren DDOS. Bugu da ƙari, zamu iya magana game da daidaituwa, amma hare-haren sun tsaya bayan an bayyana abubuwan masu hannun jarin, kuma ya zama babban mai hannun jari na cibiyar sadarwar shine Mail.Ru Group. Bayan haka, akasin haka, an fara amfani da asusun VKontakte don kai hare-hare kan shafukan wasu.
8. A cikin 2013, Roskomnadzor ya shiga VKontakte cikin rajistar wuraren da aka hana. Kudin cire albarkatun daga cikin jerin abubuwan rashin lafiya shine terabytes na kiɗan da bidiyo da aka goge. Gurin nishaɗin masu amfani waɗanda suka juya hanyar sadarwar jama'a zuwa wani nau'in girgije ya cika Runet.
9. Sergei Lazarev ya zama wanda aka azabtar na gwagwarmayar haƙƙin mallaka. Lokacin da, a cikin 2012, wakilan mawaƙin suka nemi a cire bidiyo da rikodin sauti na waƙoƙin Lazarev, ɗayan masu amfani ya maye gurbin saƙo na yau da kullun tare da jumlar cewa an cire waƙoƙin Lazarev kamar ba wakiltar wani darajar al'ada ba.
10. A Amurka, VKontakte shine kan gaba a jerin kayan aikin sata. Wannan ba abin mamaki bane, sanin halin ɗabi'a na Themis na gari don haƙƙin mallaka.
11. A ƙarshen 2013, a cewar Durov, wakilan FSB sun buƙaci ya ba da bayanan sirri na masu gudanarwa na ƙungiyoyin da suka goyi bayan Maidan na Yukren. Bulus ya ƙi yin wannan. Saboda tsoron tsanantawa, ya sayar da hannun jari a cikin hanyar sadarwar jama'a, ya yi murabus a matsayin babban darekta na VKontakte LLC kuma ya yi ƙaura zuwa ƙasashen waje.
12. A lokacin wannan rubutun (Agusta 2018), VKontakte yana da masu rajista masu amfani 499,810,600. Kuna iya nemo kanku lambar canzawa koyaushe ta bin hanyar haɗin vk.com/catalog.php. A lokaci guda, VKontakte ba shi da asusun masu amfani da lambobi 13 da 666. Akwai lambobin da ke da lambobi 1488 ko 13666.
13. A cikin awanni 12 ba za a iya ƙara mutane 50 zuwa abokai na VKontakte ba. Iyakancin yana da alaƙa da yaƙi da asusun bot. Koyaya, idan kun amsa buƙatun don ƙara abokai, wannan ƙofar ba ta nan, kuma bisa ƙa'idar za ku iya kaiwa rufin abokai 10,000 a rana ɗaya.
14. Ko da an fita waje, asusunka na VKontakte zai ci gaba da kasancewa a kan layi na wasu mintina 15.
15. “VKontakte” ta wata hanya ta asali na ƙarfafa misanthropy: don masu amfani tare da ƙasa da abokai 5, yayin shiga cibiyar sadarwar, shafin kansu yana buɗe nan da nan, kuma don sauran - labaran labarai.
16. Za ka iya ƙara hotuna 32,767 zuwa kundin hotunan Hotuna. Ba za a iya sanya bidiyo sama da 5,000 ba ko rikodin sauti 32,767 a shafi.
17. Masu sauraron yau da kullun na VKontakte a lokacin rani na 2018 sun wuce mutane miliyan 45. Bugu da ƙari, kawai a cikin injin bincike "Yandex" kimanin mutane miliyan 24 a wata ɗaya suna juya zuwa tambayar "VKontakte".
18. Matsakaicin mai amfani da VKontakte wanda ya ziyarci shafin daga kwamfutar da yake tsaye yana ciyar da minti 34 a rana a kan kayan. Masu amfani da wayoyi - minti 24.
19. A hukumance "VKontakte" shine zakaran Runet dangane da halarta. Amma idan kun taƙaita kasancewar ayyukan Yandex, cibiyar sadarwar zamantakewa zata ba da hanya. Kodayake halartar VKontakte za a iya ƙara shi zuwa halartar sabis na Mail.ru, sannan a tuna cewa Mail.Ru Group suma suna da Odnoklassniki ...
20. A cikin 2015, don girmama hutu na tutar jihar ta Ukraine, an maye gurbin sananniyar tambarin VKontakte da launin shuɗi-shuɗi (launukan tutar Ukraine) zuciyar. Nagarta ta sake dawowa sau ɗari - ƙasa da shekaru biyu daga baya, an hana wasu albarkatun Rasha, ciki har da VKontakte ta doka ta musamman ta Shugaban Ukraine. A lokaci guda, VKontakte ya ci gaba da kasancewa cikin amincewa tsakanin shugabannin Intanet na Yukren dangane da halarta, na biyu kawai ga Google.