Da yawa daga cikinmu suna karanta Puss a cikin Boots da Cinderella tun suna yara. Sannan munyi tunanin cewa marubucin yara Charles Perrault mutum ne mai ban mamaki saboda yana rubuta irin waɗannan labarai masu ban mamaki.
Labaran wannan ɗan labarin na Faransa yana da ƙaunataccen manya da yara a duk faɗin duniya, duk da cewa marubucin ya rayu kuma ya yi aiki kusan ƙarni 4 da suka gabata. A cikin halittunsa, Charles Perrault yana raye kuma ya shahara har yau. Kuma idan an tuna da shi, to ya rayu kuma ya ƙirƙira halitta da dalili.
Duk da cewa ayyukan Charles Perrault sun sami damar yin tasiri sosai a kan aikin Ludwig Johann Thieck, 'yan'uwan Grimm da Hans Christian Andersen, a lokacin rayuwarsa wannan marubucin bai iya jin cikakken silar gudummawarsa ga adabin duniya ba.
1. Charles Perrault yana da ɗan tagwaye wanda ya mutu yana ɗan watanni 6. Wannan malamin labarin yana da 'yan'uwa mata maza da mata.
2. Mahaifin marubuci, wanda yake tsammanin samun nasara daga sonsa sonsansa, da kansa ya zaɓa musu sunayen sarakunan Faransa - Charles IX da Francis II.
3. Mahaifin Charles Perrault lauya ne na Majalisar Paris. Dangane da dokokin wancan lokacin, babban ɗan shima ya kasance ya zama lauya.
4. Peran uwan Charles Perrault, wanda sunan shi Claude, shahararren mai zanen gini ne. Har ma ya halarci ƙirƙirar facade na Paris Louvre.
5. Kakan mahaifin Charles Perrault hamshakin attajiri ne.
6. Mahaifiyar marubuciya tana da asali na gari, kuma kafin aure tana zama a ƙauyen Viri.
7. Daga shekara 8, mai ba da labarin nan gaba ya yi karatu a Kwalejin Jami'ar Beauvais, kusa da Sorbonne. Daga cikin ikon tunani 4, ya zaɓi Faculty of Art. Duk da wannan, Charles Perrault bai kammala karatu ba daga kwaleji, amma ya daina karatu kafin ya kammala karatunsa. Saurayin ya sami lasisin lauya.
8. Bayan gwaji 2, marubucin ya bar kamfanin lauyarsa ya fara aiki a matsayin magatakarda a sashen gine-gine na babban yayansa Claude. Charles Perrault sannan ya fara yin abin da yake so - rubuta waƙoƙi.
9. Aiki na farko da Charles Perrault ya rubuta shi ne waka "Bangon Troy ko Asalin Burlesque", wanda ya ƙirƙira yana ɗan shekara 15.
10. Marubuci bai kuskura ya buga tatsuniyoyin nasa da sunansa na ainihi ba. Ya sanya wa ɗansa ɗan shekara 19 Pierre a matsayin marubucin tatsuniyoyin. Ta wannan, Charles Perrault yayi ƙoƙarin kiyaye ikon sa a matsayin marubuci mai mahimmanci.
11. Asalin asalin tatsuniyoyin wannan marubucin an shirya su sau da yawa, saboda tun farko suna da cikakkun bayanai na zubar da jini.
12. Charles Perrault shine farkon wanda ya gabatar da nau'ikan tatsuniyoyin mutane cikin adabin duniya.
13. Mace kaɗai kuma ƙaunatacciya ga marubuciya mai shekaru 44 - Marie Guchon, wacce a lokacin yarinya ce ‘yar shekaru 19, ta faranta wa marubucin rai. Aurensu gajere ne. Tana da shekara 25, Marie ta kamu da cutar sankarau kuma ta mutu. Marainiyar ba ta yi aure ba tun daga lokacin kuma ta yi renon ’yarsa da’ ya’ya maza 3 a kan sa.
14. Daga wannan soyayya, marubuci ya haifi yara 4.
15. Na dogon lokaci, Charles Perrault yana matsayin Makarantar Kwalejin Faransanci ta Rubuta Rubutu da Kyakkyawan Fasaha.
16. Kasancewar yana da tasiri a cikin manyan mutane, mai ba da labarin yana da nauyi a cikin manufofin sarkin Faransa Louis XIV dangane da zane-zane.
17. An fara fassara fassarar Rasha game da tatsuniyoyin Charles Perrault a Rasha a shekara ta 1768 tare da taken "Tatsuniyoyin Rahiyoyi na Bokaye da Dabi'u."
18. A cikin USSR, wannan marubucin ya zama marubuci na 4 daga ƙasashen waje game da wallafe-wallafe, yana ba da wurare 3 na farko kawai ga Jack London, H.H. Andersen da 'Yan'uwan Grimm.
19. Bayan matarsa Charles Perrault ta mutu, ya zama mai yawan addini. A cikin waɗannan shekarun, ya rubuta waƙar addini "Adam da Halittar Duniya."
20. Labarin da yafi shahara dashi, a cewar TopCafe, ba shakka, shine "Zolushka". Shahararta ba ta shuɗe ba ko kaɗan a cikin shekaru, amma ya girma kawai. Filin wasan Hollywood Walt Disney yayi fim sama da sau ɗaya don daidaita fim ɗin wannan tatsuniya.
21. Da gaske Charles Perrault an kwashe shi da adabi a matsayin haraji ga kayan zamani. A cikin jama'a, tare da farauta da kwallaye, ana ɗaukar karatun tatsuniyoyi na zamani.
22. Wannan mai bayar da labarin koyaushe yana wulakanta litattafan zamanin da, kuma wannan yana haifar da rashin jin daɗi tsakanin wakilan hukuma na kayan gargajiya na wancan lokacin, musamman Boileau, Racine da La Fontaine.
23. Dangane da labaran tatsuniyoyin Charles Perrault, ya yiwu a ƙirƙira ballet da opera, misali, "Castle of Duke Bluebeard", "Cinderella" da "Beauty mai bacci", waɗanda ba a ba su ko da thean'uwan Grimm.
24. Tarin wannan tatsuniyar sun kuma kunshi wakoki, misali, daya daga cikin su "Parnassus Sprout" an rubuta shi ne don maulidin Duke na Burgundy a 1682.
25. Labarin almara na Charles Perrault "Little Red Riding Hood" ya rubuta ne a matsayin gargaɗi cewa maza suna farautar girlsan mata masu yawo a cikin daji. Marubucin ya kammala ƙarshen labarin da ɗabi'a cewa 'yan mata da mata bai kamata su zama masu sauƙin amincewa da maza ba.
26. ofan marubuci Pierre, wanda ya taimaki mahaifinsa tattara abubuwa don tatsuniyoyi, ya tafi kurkuku don kisan kai. Sannan babban mai bayar da labarin ya yi amfani da duk haɗin kansa da kuɗaɗensa don yantar da ɗansa kuma ya ba shi matsayin mai martaba a cikin rundunar masarauta. Pierre ya mutu a 1699 a fagen ɗayan yaƙe-yaƙe waɗanda Louis XIV ya yi lokacin.
27. Da yawa daga cikin manyan mawakan kirkira sun kirkiro wasan kwaikwayo bisa dogaro da tatsuniyoyin Charles Perrault. Kuma Tchaikovsky har ma ya iya rubuta waƙa don ballet Kyakkyawan Barcin.
28. Marubucin da kansa a lokacin tsufansa ya sha yin faɗa cewa zai fi kyau idan bai taɓa yin tatsuniya ba, domin sun lalata masa rayuwa.
29. Akwai bugu biyu na tatsuniyoyin Charles Perrault: “yara” da “na marubuci”. Idan iyayen farko zasu iya karantawa jarirai da daddare, to na biyun zai bawa ma baligi mamaki da irin zaluncin nasa.
30. Bluebeard daga labarin almara na Charles Perrault yana da ainihin samfurin tarihi. Wannan shine Gilles de Rais, wanda aka ɗauka a matsayin hazikin shugaban soja kuma aboki na Jeanne d'Arc. An kashe shi a 1440 saboda kisan yara 34 da kuma yin sihiri.
31. Makircin tatsuniyoyin wannan marubucin ba na asali bane. Labarai game da Yaro mai yatsa, Kyawun bacci, Cinderella, Rick tare da maƙera da sauran haruffa ana samun su a cikin tatsuniyoyin Turawa da kuma adabin magabata.
32. Charles Perrault ya kira littafin "Tatsuniyoyin Uwar Goose" don ya fusata Nicolas Boileau. Uwar Goose kanta - halayyar almara ce ta Faransa, “sarauniya mai ƙusoshin ƙugu” - ba ta cikin tarin.
33. A cikin kwarin Chevreuse, ba da nisa da birnin Paris ba, akwai "Estate of Puss in Boots" - babban gidan kayan gargajiya na Charles Perrault, inda hotunan kakin zuma tare da haruffa daga tatsuniyar sa ta ko'ina.
34. An fara yin fim ɗin Cinderella a cikin 1898 a matsayin ɗan gajeren fim daga darektan Birtaniyya George Albert Smith, amma wannan fim bai tsira ba.
35. An yi imanin cewa Charles Perrault, wanda aka san shi da waƙinsa mai mahimmanci, ya ji kunyar irin wannan nau'in yara kamar tatsuniya.