Gaskiya mai ban sha'awa game da ma'adanai Shin babbar dama ce don ƙarin koyo game da daskararrun abubuwa. Ma'adanai suna kewaye da mu, saboda duk duniyarmu ta ƙunshi su. Suna taka muhimmiyar rawa a rayuwar ɗan adam, kasancewa a lokaci guda abubuwa na ganima mai aiki.
Don haka, a nan akwai mafi kyawun abubuwa game da ma'adinai.
- An fassara daga Latin, kalmar "ma'adinai" na nufin - tama.
- Kamar yadda yake a yau, akwai kusan nau'ikan ma'adanai guda 5300 da aka karanta.
- Shin, kun san cewa jakar ta ninka kusan sau 2 da ƙarfi fiye da taurin ƙarfe?
- Na dogon lokaci an yi imani cewa kwanciyar hankali na ma'adinai - wanda aka kawo daga saman Wata (duba abubuwa masu ban sha'awa game da Wata) - babu su a Duniya kwata-kwata. Duk da haka, a cikin 2011, masana kimiyya sun sami nasarar gano wannan ma'adinin a Ostiraliya.
- Ma'adanai ilimin kimiyya ne wanda ke nazarin ma'adanai.
- An fara amfani da hoto wajen kera fensir ta hanyar tsautsayi. An lura da kaddarorin "rubutu" na wannan ma'adinan bayan wani hoto mai hoto wanda ya bar wata alama akan takarda.
- Lu'ulu'u shine mafi wuya a kan sikelin Mohs na ma'adanai masu taurin tunani. Bugu da ƙari, yana da sauƙi: ana iya karye shi da ƙarfi na guduma.
- Mafi ma'adinai mafi taushi shine talc, wanda a sauƙaƙe ana ciccire shi da ƙusa.
- Ta wurin haɗin su, ruby da saffir duk ma'adinai ɗaya ne. Babban bambancin su shine launi.
- Gaskiya mai ban sha'awa ita ce quartz ana ɗauke da ma'adinai mafi mahimmanci a saman duniya. Amma mafi yawanci a cikin ɓawon burodi na duniya shine feldspar.
- Wasu ma'adanai suna fitar da radiation, gami da chaorite da torbernite.
- Gine-ginen da aka yi da dutse na iya cin nasara tsawon shekaru dubbai. Wannan ya faru ne saboda tsananin juriya da wannan ma'adinai yake yi wa yanayin yanayi.
- Gemstone guda ɗaya tilo wanda ya ƙunshi abu guda ɗaya kawai shine lu'u-lu'u.
- Yana da ban sha'awa cewa a ƙarƙashin tasirin hasken rana, topaz ya fara dusashe a hankali. Koyaya, idan ta kamu da raunin iska mai tasiri, zai sake haske.
- Ma'adanai na iya zama ko ruwa ko gas. Saboda wannan dalili, har ma da narkakken dutse har yanzu zai kasance ma'adinai.
- Gaskiya mai ban sha'awa ita ce, kusan 90% na dukkan lu'ulu'u da ake haƙa ana amfani da su don masana'antun kuma 10% ne kawai ake amfani da su don samar da kayan ado.
- Tsoffin Girkawa sun yi imanin cewa shan giya daga kwantena da aka yi da amethyst zai guje wa maye.
- Ofayan ƙaramin ma'adanai a duniya - ja emerald, ana yin sa ne kawai a cikin wani ƙaramin birni na Amurka.
- Mafi ma'adinai mafi tsada a duniya har yanzu shine lu'ulu'u ɗaya, inda farashin carat 1 ya sauya kimanin $ 30,000!
- An samo asalin garnet mai launin shuɗi mai ƙaranci kawai a cikin 1990.
- A yau, mashahuri sune batura masu tushen lithium. Abin lura ne cewa yawanci ana yin shi ne a yankin Afghanistan (duba abubuwa masu ban sha'awa game da Afghanistan).
- Shin kun san cewa shima mai ma'adinai ne?
- Mafi sanannun ma'adinai shine iridium.