Tekun Atlantika ya zama gidan abin al'ajabi mai ban mamaki: tsibirin da ke kusa da Halifax kusa da layin nahiya yana ci gaba zuwa gabas. Yanayinsa na ban mamaki yana kama da tsutsa mai cutar parasitic a cikin baka. Koyaya, Tsibirin Sable yana da mummunan suna, saboda a sauƙaƙe yana cinye jiragen ruwa da ke tsara hanya a cikin waɗannan ruwan.
Fasali na saukin tsibirin Sable
Kamar yadda aka ambata a baya, tsibirin yana da sifa mai tsayi. Tsawonsa ya kai kusan kilomita 42 kuma bai wuce fadinsa 1.5 ba. Irin waɗannan bayanan suna da wuyar fahimta daga nesa mai nisa, saboda dunes sanduna sun fi yawa a nan, waɗanda basa iya fitowa sama da sararin sama. Akai-akai iska tana busa yashi, wanda shine dalilin da yasa matsakaicin tsayin Sable bai wuce mita 35 ba. Tsibirin mai ban mamaki yana da wahalar gani a cikin tekun kuma saboda yashi yakan samo launin ruwan saman. Wannan tasirin gani yana rikitar da jiragen ruwa.
Wani fasalin yankin ƙasar shine ikon iya motsawa, yayin da saurin yake sama don motsi na yau da kullun ƙarƙashin tasirin canje-canje a cikin filin tectonic. Sable yana tafiya gabas da saurin kusan mita 200 a kowace shekara, wanda shine wani dalili na lalata jirgin. Masana kimiyya sunyi tunanin cewa wannan motsi yana da tushe ne na yashi na tsibirin. Ana wanke dutsen mai haske koyaushe daga gefe ɗaya kuma ana jigilar shi zuwa wancan gefen tsibirin Sable, wanda hakan ya haifar da ƙaramar motsi.
Tarihin jiragen da suka bace
Tsibirin da ke yawo ya zama wurin da jirgi mai tarin yawa na jirgi ya lalace, wanda, ba tare da lura da ƙasar ba, ya rutsa da ƙasa ya je ƙasan. Adadin hukuma na ɓatattun jiragen ruwa 350 ne, amma akwai ra'ayin cewa wannan adadi ya riga ya wuce rabin dubu. Ba don komai ba cewa sunayen "Jirgin Ruwa" da "Makabartar Atlantika" sun sami gindin zama a tsakanin mutane.
Tawagar da ke rayuwa a tsibirin koyaushe a shirye suke don ceton jirgi na gaba. A baya, dawakai waɗanda suka yi kama da manyan ponies sun taimaka wajen jan jirgi. Sun zo garin Sable shekaru da yawa da suka gabata bayan wani haɗarin jirgin ruwa. A yau jirgi mai saukar ungulu ya kawo ceto, duk da haka, lalacewar jirgin kusan ya daina.
Muna ba ku shawara ku karanta game da Tsibirin tsana.
Nutsewar tukunyar jirgin ruwan fasinjan "Jihar Virginia", wanda ya faru a 1879, ana ɗaukarsa mafi haɗari. A jirgin akwai fasinjoji 129, ba tare da kirga ma'aikatan jirgin ba. Kusan kowa ya tsira, amma jirgin ya nitse zuwa ƙasan. Yarinyar, ƙarami daga cikin matafiya, ta sami wani suna don girmama farin cikin ceto - Nelly Sable Bagley Hord.
Gaskiya mai ban sha'awa
'Yan yawon bude ido ba safai suke zuwa tsibirin Sable ba, saboda kusan babu wuraren jan hankali a nan. Baya ga yankin da ke kewaye, zaku iya ɗaukar hotuna tare da fitilun wuta da kuma abin tunawa ga jiragen ruwa da suka nitse. An girka shi daga masta da aka tattara daga wuraren haɗarin.
Irin wannan tsibirin da ba a saba da shi ba yana da wadataccen tarihi, kuma yawancin abubuwan ban sha'awa da almara suna da alaƙa da ita:
- mazauna yankin sun ce ana samun fatalwa a nan, yayin da tsibirin da ke motsawa ya zama wurin mutuwar ɗumbin mutane;
- a halin yanzu akwai mutane 5 da ke rayuwa har abada a tsibirin, kafin ƙungiyar ta fi girma, kuma yawan mutanen ya kai mutum 30;
- a tsawon shekarun kasancewar Sable, mutane 2 ne kawai aka haifa a nan;
- wannan wuri mai ban mamaki shine daidai ake kira "Tsibirin Tsibiri", saboda a cikin yashi da ruwan gabar teku zaka iya samun kayan tarihi da aka bari bayan ɓarkewar jirgin. Ba abin mamaki bane, kowane mazaunin yana da nasa tarin kayan masarufi daban-daban, galibi masu tsada.
Tsibirin Sable mai yawo abu ne mai ban mamaki na halitta, amma ya zama sanadin mutuwar ɗaruruwan jiragen ruwa da dubunnan mutane, wanda shine dalilin da ya sa ta sami mummunan suna. Har zuwa yanzu, koda da kayan aikin da suka dace a kan jiragen ruwa don guje wa ɓarkewar jirgin, kaftin ɗin suna ƙoƙari su shirya hanyar su, ta hanyar keta yanayin rashin lafiya.