.wpb_animate_when_almost_visible { opacity: 1; }
  • Gaskiya
  • Abin sha'awa
  • Tarihin rayuwa
  • Abubuwan gani
  • Main
  • Gaskiya
  • Abin sha'awa
  • Tarihin rayuwa
  • Abubuwan gani
Gaskiya marassa kyau

Volcano Cotopaxi

Kuma kodayake akwai manyan mashahuran, dutsen Cotopaxi an yarda da shi a matsayin mafi girma a tsakanin waɗanda ke aiki a duniya. Yana daɗaɗa ba kawai tare da halin da ba za a iya faɗi ba, har ma da kyawawan abubuwan ban mamaki na ƙwanƙolin dusar ƙanƙara daga kankara. Wannan ma abin lura ne saboda inda stratovolcano yake, kamar yadda dusar ƙanƙara a cikin yankuna na Ecuador lamari ne mai matukar wuya.

Bayanin yanayin ƙasa game da dutsen mai dutsen Cotopaxi

Ta hanyar bugawa, Cotopaxi nasa ne na stratovolcanoes, kamar takwaransa na kudu maso gabashin Asiya, Krakatau. Irin wannan dutsen samuwar yana da tsarin shimfidawa wanda aka samo shi daga toka, ingantaccen lawa da tephra. Mafi yawanci, a cikin sura, suna kama da mazugi na yau da kullun; saboda yanayin haɗakar su, sau da yawa sukan canza tsayi da yanki yayin fashewar ƙarfi.

Cotopaxi shine mafi girman tsauni na tsaunin tsaunin Cordillera na Real: yana hawa sama da matakin teku a 5897 m. Ga Ecuador, ƙasar da dutsen mai fitad da wuta yake, wannan ita ce ta biyu mafi girma, amma shi ne wanda aka fi sani da mafi alamar ƙasa da dukiyar jihar. Yankin ramin kusan 0.45 sq. km, kuma zurfinsa ya kai mita 450. Idan kana buƙatar ƙididdigar yanayin ƙasa, ya kamata ka mai da hankali kan wuri mafi girma. Latitude da longitude a digirgir 0 ° 41 ′ 3 ″ S. latitude, 78 ° 26 ′ 14 ″ W da dai sauransu

Katon ya zama cibiyar filin shakatawa na ƙasa mai suna iri ɗaya; Anan zaku iya samun fure da fauna na musamman. Amma babban fasalinsa ana ɗaukar shi a matsayin tsawan dusar ƙanƙara, wanda baƙon abu bane ga yankuna masu zafi. Cotopaxi Peak an lulluɓe shi a cikin dusar ƙanƙara mai kauri wanda ke ba da haske daga rana kuma ya yi kama da lu'u lu'u. 'Yan Ecuador suna alfahari da matsayinsu, duk da cewa yawancin al'amuran bala'i suna da alaƙa da ita.

Rushewar stratovolcano

Ga waɗanda basu riga sun san ko dutsen Cotopaxi yana aiki ko ya ɓace ba, ya kamata a ce yana aiki, amma a halin yanzu yana cikin nutsuwa. Yana da matukar wahala a yi hasashen ainihin lokacin farkawar ta, tunda a lokacin kasancewar ta ta nuna halin ta "fashewa" tare da matakai daban-daban na iko.

Don haka, farkawa ta faru a cikin 2015. A ranar 15 ga watan Agusta, wani hayaki mai nisan kilomita biyar, hade da toka, ya tashi zuwa sararin samaniya. Akwai irin wannan annoba guda biyar, bayan haka dutsen mai fitad da wuta ya sake nutsuwa. Amma wannan ba ya nufin kwata-kwata cewa farkawarsa ba za ta zama farkon ɓarkewar ɓarkewar ƙarfi ba watanni ko shekaru daga baya.

A cikin shekaru 300 da suka gabata, dutsen ya yi aman wuta kusan sau 50. Har zuwa fitowar hayakin kwanan nan, Cotopaxi bai nuna alamun alamun aiki ba sama da shekaru 140. Farkon fashewar fashewa ana ɗaukarsa fashewa ce wacce ta faru a 1534. Anyi la'akari da mafi munin taron a cikin Afrilu 1768. Bayan haka, ban da fitowar sulphur da lawa, wata girgizar ƙasa mai ƙarfi ta faru a yankin fashewar katuwar, wanda ya lalata garin baki ɗaya da ƙauyukan da ke kusa.

Gaskiya mai ban sha'awa game da Cotopaxi

Tun da yake mafi yawan lokuta dutsen mai fitad da wuta ba ya nuna alamun aiki, ya kasance sanannen wurin yawon bude ido. Tafiya tare da hanyoyin da aka shimfida, zaku iya cin karo da lalam da barewa, duba birgima masu birgima ko sha'awar kwalliyar Andean.

Dutsen tsaunin Cotopaxi yana da matukar ban sha'awa ga masu hawan dutse masu ƙarfin zuciya waɗanda ke mafarkin cin nasarar saman wannan tsaunin. Hawan farko ya gudana a ranar 28 ga Nuwamba, 1872, Wilhelm Rice ya yi wannan aikin na ban mamaki.

Muna ba ku shawara ku karanta game da dutsen mai fitowar wuta na Krakatoa.

A yau, kowa da kowa, mafi mahimmanci, ƙwararrun hawan dutse na iya yin abu ɗaya. Hawan zuwa kololuwa yana farawa ne da dare, don haka da asuba za ku iya komawa wurin farawa. Wannan shi ne saboda gaskiyar cewa an rufe taron kolin da dusar kankara, wanda ke fara narkewa da rana, wanda hakan ya sa ba za a iya hawa shi ba.

Koyaya, koda tafiya ta yau da kullun a ƙasan Cotopaxi zai kawo ra'ayoyi da yawa, domin a cikin wannan yanki na Ecuador zaku iya jin daɗin ra'ayoyi masu kyau. Ba abin mamaki bane, bisa ga wata sigar, ba a fassara sunan ba kamar "dutsen shan taba", amma a matsayin "dutse mai haske".

Kalli bidiyon: EN LA BASE DE UN GIGANTE. Volcán Cotopaxi, Ecuador (Mayu 2025).

Previous Article

Harry Houdini

Next Article

Gaskiya 21 game da Nikolai Yazykov

Related Articles

Valery Kharlamov

Valery Kharlamov

2020
Abubuwa 100 game da Asabar

Abubuwa 100 game da Asabar

2020
Beaumaris Castle

Beaumaris Castle

2020
Gaskiya mai ban sha'awa game da Saliyo

Gaskiya mai ban sha'awa game da Saliyo

2020
Wanene Ombudsman?

Wanene Ombudsman?

2020
Menene alkama

Menene alkama

2020

Leave Your Comment


Interesting Articles
Abubuwa 30 game da Habasha: poorasar talakawa, nesa, amma kusa kusa

Abubuwa 30 game da Habasha: poorasar talakawa, nesa, amma kusa kusa

2020
Igor Akinfeev

Igor Akinfeev

2020
Gaskiya mai ban sha'awa game da Arx fox

Gaskiya mai ban sha'awa game da Arx fox

2020

Popular Categories

  • Gaskiya
  • Abin sha'awa
  • Tarihin rayuwa
  • Abubuwan gani

Game Da Mu

Gaskiya marassa kyau

Share Tare Da Abokanka

Copyright 2025 \ Gaskiya marassa kyau

  • Gaskiya
  • Abin sha'awa
  • Tarihin rayuwa
  • Abubuwan gani

© 2025 https://kuzminykh.org - Gaskiya marassa kyau